24h
Yeah1 News

Nhiều người có thói quen rẽ phải khi đèn đỏ, nguy cơ bị phạt tiền hàng triệu đồng?

Thứ năm, 24/08/2023 | 13:13 (GMT+7)

Không ít người thường rẽ phải ở các ngã tư khi có đèn đỏ nhưng trong nhiều trường hợp, hành vi này sẽ bị phạt tiền.

Nhiều người lái xe khi tham gia giao thông vẫn có thói quen rẽ phải ở các ngã tư. Tuy nhiên không phải ai cũng biết, nếu rẽ phải tại đèn đỏ nhưng sai luật thì vẫn sẽ bị phạt tiền lên đến hàng triệu đồng.  

Cụ thể, mức phạt lỗi rẽ phải khi đèn đỏ với ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô như sau:

+ Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

+ Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

+ Rẽ phải khi đèn đỏ mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

(Điểm a khoản 5, điểm b, c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; điểm đ khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Xe máy rẽ phải khi đèn đỏ có thể bị phạt (ảnh minh họa)
Xe máy rẽ phải khi đèn đỏ có thể bị phạt (ảnh minh họa)

Mức phạt lỗi rẽ phải khi đèn đỏ năm 2023 với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:

+ Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

+ Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

+ Rẽ phải khi đèn đỏ mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

(Điểm e khoản 4, điểm b, c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;điểm g khoản 24 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Mức phạt lỗi rẽ phải khi đèn đỏ năm 2023 với máy kéo, xe máy chuyên dùng:

+ Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

+ Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng.

+ Rẽ phải khi đèn đỏ mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.

(Điểm đ khoản 5, điểm a, b khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; điểm d khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Khi có biển báo cho phép rẽ phải, người lái xe mới có thể rẽ phải
Khi có biển báo cho phép rẽ phải, người lái xe mới có thể rẽ phải

Bên cạnh đó, vẫn có một số trường hợp người lái xe có thể rẽ phải trong khi đèn đỏ như sau:

- Có tín hiệu của người điều khiển giao thông

Theo Điều 4 Quy chuẩn kỹ thuật 41:2019/BGTVT, khi có đồng thời các hình thức báo hiệu giao thông thì người điều khiển giao thông phải tuân thủ theo thứ tự ưu tiên sau đây:

+ Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;

+ Hiệu lệnh của đèn tín hiệu;

+ Hiệu lệnh của biển báo hiệu;

+ Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.

Như vậy, khi đèn đỏ mà người đèn đỏ giao thông có tín hiệu cho rẽ phải thì người điều khiển giao thông được phép rẽ phải.

- Có biển báo phụ cho rẽ phải

- Có đèn báo hiệu hình mũi tên chuyển màu xanh cho phép rẽ phải

- Có vạch mắt võng

- Có tiểu đảo phân luồng cho phép rẽ phải trước khi đến đèn tín hiệu giao thông

Theo dõi Yeah1 trên Yeah1 - Google news

Cùng chuyên mục