24h
Yeah1 News

Đầu năm đánh bài giải trí tại nhà với người thân có bị phạt hay không?

Thứ ba, 13/02/2024 | 07:55 (GMT+7)

Không ít người nghĩ rằng đầu năm mới, việc đánh bài ăn tiền vui với người thân trong nhà chỉ là chuyện làm cầu may mắn đầu xuân nên không dính đến pháp luật, đúng hay sai?

Theo quy định của luật pháp Việt Nam, việc tham gia trò chơi bài hoặc cờ bạc trái phép là khi một người tham gia vào hoạt động đánh bạc bằng bất kỳ phương tiện nào mà không có sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và với mục đích nhận được tiền hoặc tài sản mà không hợp pháp.

Như vậy, việc tham gia đánh bài trong nhà vào dịp Tết với mục đích đặt cược bằng tiền hoặc hiện vật, dù số tiền thua thấp nhưng vẫn được coi là hành vi đánh bạc trái phép. Chỉ khi chơi bài với mục đích giải trí hoàn toàn, không liên quan đến việc đặt cược hoặc thắng thua, thì mới không bị xem là vi phạm.

Nhiều người không biết rằng đánh bài trong nhà với người thân có vi phạm pháp luật hay không
Nhiều người không biết rằng đánh bài trong nhà với người thân có vi phạm pháp luật hay không

Tùy thuộc vào mức độ vi phạm, người chơi đánh bài trái phép có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Để có một cái Tết vui vẻ và an toàn, người dân cần tránh việc tham gia các trò chơi bài đánh bạc dù chỉ với mục đích vui chơi, vì điều này cũng là vi phạm pháp luật

Vi phạm pháp luật về đánh bạc là hành vi thực hiện việc đặt cược hoặc tham gia vào các trò chơi có thể dẫn đến mất tiền hoặc tài sản mà không có sự cho phép của cơ quan chính phủ có thẩm quyền, hoặc có sự cho phép nhưng không tuân thủ đúng các điều khoản trong giấy phép cấp. Điều này có thể bao gồm việc thu giữ tiền hoặc tài sản trực tiếp tại các cơ sở cá cược, tiền hoặc tài sản được tìm thấy trên người của người tham gia cờ bạc và cũng có thể là tiền hoặc tài sản được tìm thấy ở các địa điểm khác mà có dấu hiệu rõ ràng đã hoặc sẽ được sử dụng cho mục đích đánh bạc.

Đánh bài bằng bất kỳ hình thức nào mà có ăn thua tiền bạc hoặc hiện vật đều vi phạm quy định
Đánh bài bằng bất kỳ hình thức nào mà có ăn thua tiền bạc hoặc hiện vật đều vi phạm quy định

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) với 2 khung hình phạt. Người nào tham gia vào hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị phạt tiền hoặc tù , tuỳ thuộc vào mức độ vi phạm và các tình tiết cụ thể sau đây:

- Nếu hành vi đánh bạc trái phép liên quan đến số tiền hoặc giá trị hiện vật từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, hoặc nếu người phạm tội đã vi phạm hành chính hoặc đã bị kết án về hành vi đánh bạc trước đó, họ có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng. Ngoài ra, họ có thể bị cải tạo xã hội không giam giữ trong vòng tối đa 3 năm, hoặc phải thụ án tù từ 6 tháng đến 3 năm.

- Trong trường hợp hành vi đánh bạc trái phép có tính chất chuyên nghiệp, hoặc liên quan đến số tiền hoặc giá trị hiện vật từ 50 triệu đồng trở lên, hoặc sử dụng internet hoặc các phương tiện điện tử để thực hiện hành vi phạm tội và có nguy cơ tái phạm nguy hiểm, người phạm tội có thể bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm.

Theo dõi Yeah1 trên Yeah1 - Google news

Cùng chuyên mục