24h
Yeah1 News

Từ 12/2023 sắp tới đây, một trường hợp chủ xe phải đổi cà-vẹt xe theo quy định, nếu không sẽ bị phạt đến 6 triệu?

Thứ tư, 29/11/2023 | 15:38 (GMT+7)

Những trường hợp bắt buộc người dân phải đổi cà-vẹt xe từ 12/2023, nếu không sẽ bị phạt. Người dân cần lưu ý tránh mất tiền oan

Giấy đăng ký xe hay còn gọi cà-vẹt xe là một loại giấy tờ quan trọng và là bắt buộc cho bất kỳ người tham gia giao thông nào. Từ tháng 12/2023, sẽ có những trường hợp chủ xe cần phải thực hiện việc đổi giấy chứng nhận đăng ký xe (cà-vẹt) theo quy định, nếu không muốn mất tiền oan.

1. Trường hợp nào chủ xe cần phải đổi giấy đăng ký xe?

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 24/2023/TT-BCA, chủ xe cần đi đổi giấy đăng ký xe trong các trường hợp sau đây:

- Xe cải tạo; xe thay đổi màu sơn;

- Xe đã đăng ký, cấp biển số xe nền màu trắng, chữ và số màu đen sang biển số xe nền màu vàng, chữ và số màu đen và ngược lại;

- Gia hạn chứng nhận đăng ký xe;

- Thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, số định danh cá nhân, địa chỉ);

- Chứng nhận đăng ký xe bị hỏng, mờ, rách; biển số bị hỏng, mờ, gẫy hoặc chủ xe có nhu cầu cấp đổi chứng nhận đăng ký xe cũ.

- Cấp lại chứng nhận đăng ký xe khi chứng nhận đăng ký xe bị mất.

Từ 12/2023 sắp tới đây, một trường hợp chủ xe phải đổi cà-vẹt xe theo quy định, nếu không sẽ bị phạt đến 6 triệu? - ảnh 1

2. Nếu không thực hiện việc đổi đăng ký xe, chủ sở hữu phương tiện có thể phải đối mặt với xử phạt hành chính.

Căn cứ theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP, nếu không đi đổi giấy đăng ký xe theo quy định, chủ phương tiện có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể:

- Trường hợp làm mất giấy đăng ký xe nhưng không đi đổi, khi tham gia giao thông sẽ bị phạt lỗi điều khiển xe không có giấy đăng ký xe. Đối với ô tô, mức phạt từ 2-3 triệu đồng; tước giấy phép lái xe từ 1-3 tháng; tịch thu phương tiện nếu không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của xe. Đối với xe máy, mức phạt từ 800.000 - 1 triệu đồng; tịch thu phương tiện nếu không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của xe.

- Trường hợp chủ xe dùng giấy đăng ký xe đã hết hạn, đối với ô tô có thể bị phạt từ 2-3 triệu đồng; tước giấy phép lái xe từ 1-3 tháng. Đối với xe máy, chủ phương tiện có thể bị phạt từ 800.000 - 1 triệu đồng

- Trường hợp chủ xe dùng giấy đăng ký xe bị tẩy xóa hoặc không đúng số khung, số máy, đối với ô tô có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng; tước giấy phép lái xe từ 1-3 tháng; tịch thu giấy đăng ký xe; tịch thu phương tiện nếu không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của xe. Đối với xe máy vi phạm sẽ bị phạt từ 800.000 - 1 triệu đồng; tịch thu giấy đăng ký xe; tịch thu phương tiện nếu không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của xe.

Từ 12/2023 sắp tới đây, một trường hợp chủ xe phải đổi cà-vẹt xe theo quy định, nếu không sẽ bị phạt đến 6 triệu? - ảnh 2

Cà-vẹt xe là một loại giấy tờ quan trọng không thể thiếu khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Trên cà vẹt có ghi rõ các thông tin như tên chủ xe, nhãn hiệu, số khung, số máy, biển số đăng ký, màu xe,… Cà-vẹt xe phải được trưởng công an tỉnh ký xác nhận và chứng thực thì mới có hiệu lực. 

Theo dõi Yeah1 trên Yeah1 - Google news
Từ khóa: cà-vẹt  

Cùng chuyên mục