24h
Yeah1 News

Những loại xe máy, ô tô cũ này sẽ bị thu hồi, KIỂM TRA ngay để biết có thuộc diện bị thu hồi hay không?

Thứ sáu, 28/07/2023 | 10:15 (GMT+7)

Thông tin về việc xe máy, xe ô tô cũ quá niên hạn sử dụng sẽ bị thu hồi khiến nhiều người dân quan tâm. Liệu quy định cụ thể ra sao?

Theo Quyết định 16/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, từ ngày 1/1/2018, sẽ thu hồi xe mô tô, xe gắn máy, xe ô tô các loại đã hết thời hạn sử dụng. Như vậy về nguyên tắc, các loại phương tiện trên nếu hết thời hạn sử dụng sẽ bị thu hồi.

Tuy nhiên, Quyết định 16/2015/QĐ-TTg hiện được thay thế bằng Nghị định 08/2022/NĐ-CP, trong khoản 4 Điều 77, Chính Phủ giao Bộ Tài nguyên và Môi trường trình Thủ tướng Chính phủ ban hành quy định việc thải bỏ phương tiện giao thông cũ, không còn sử dụng được nữa trước ngày 1/1/2025.

Điều này có nghĩa là trong thời gian trước ngày 1/1/2025, Thủ tướng Chính Phủ sẽ ban hành chính thức danh mục các loại phương tiện sẽ bị thu hồi.

Những loại xe máy, ô tô cũ này sẽ bị thu hồi, KIỂM TRA ngay để biết có thuộc diện bị thu hồi hay không? - ảnh 1

Đến trước ngày 1/1/2025 sẽ có những quy định về việc thu hồi xe máy, ô tô các loại cũ, hết thời hạn sử dụng

Trước đó theo Nghị định 95/2009/NĐ-CP, quy định niên hạn sử dụng đối với xe ô tô chở hàng, chờ người như sau:

Không quá 25 năm đối với xe ô tô chở hàng

Không quá 20 năm với xe ô tô chở người

Không quá 17 năm với xe ô tô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe chở người trước ngày 1/1/2002

Cũng theo Nghị định này, thời điểm tính niên hạn sử dụng của xe ô tô được thực hiện như sau:

Niên hạn sử dụng của xe ô tô được tính bắt đầu từ năm sản xuất xe

Một số trường hợp đặc biệt được Thủ tướng Chính phủ cho phép, niên hạn sử dụng được tính từ năm đăng ký xe ô tô lần đầu.

Những loại xe máy, ô tô cũ này sẽ bị thu hồi, KIỂM TRA ngay để biết có thuộc diện bị thu hồi hay không? - ảnh 2

Niên hạn sử dụng của xe ô tô chở người, chở hàng từ 17 - 25 năm

Thời hạn sử dụng nêu trên không áp dụng đối với xe ôtô của quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái); xe ô ô chuyên dùng (xe ôtô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng, công dụng đặc biệt), rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

Về xe máy, tính đến thời điểm hiện tại chưa có văn bản pháp luật nào quy định về niên hạn sử dụng. Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cần ban hành văn bản quy định cụ thể về thời hạn sử dụng hoặc gây ô nhiễm môi trường đến mức độ nào sẽ bị thu hồi...

Ảnh: Tổng hợp

Theo dõi Yeah1 trên Yeah1 - Google news

Cùng chuyên mục